Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

เชิญพี่น้องผองเพื่อน ที่เคยทำงานที่ลาว และที่กำลังทำงานอยู่ มาแลกเปลี่ยนความรู้ ประสบการณ์ครับ

2 posters

Go down

เชิญพี่น้องผองเพื่อน ที่เคยทำงานที่ลาว และที่กำลังทำงานอยู่ มาแลกเปลี่ยนความรู้ ประสบการณ์ครับ Empty เชิญพี่น้องผองเพื่อน ที่เคยทำงานที่ลาว และที่กำลังทำงานอยู่ มาแลกเปลี่ยนความรู้ ประสบการณ์ครับ

ตั้งหัวข้อ by tanapolwongs Sun Jul 14, 2013 2:39 pm

สวัสดีเพื่อนสมาชิกทุกท่่านครับ

ผมเป็นคนหนึ่งที่กำลังทำงาน เป็นนายช่างสำรวจอยู่ในไซต์งานเขื่อนแห่งหนึ่งในลาว เคยเดินทางไปทำงานอยู่หลายไซต์งาน เป็นงานเขื่อนทั้งหมด ผมทำงานในลาวมานานจนจะครบ 5 ปีแล้วครับ ผ่านงานเขื่อนน้ำเทิน 2 น้ำงึม 2-3 และงานสำรวจเหมืองกับบริษัทโลตัส และเป็นซับคอนแทคมาบ้างนิดหน่อย

วันนี้วันหยุด เลยมีความคิดที่อยากจะรวบรวมเพื่อนๆพี่ๆน้องๆ นักสำรวจชาวไทย แลกเปลี่ยนความรู้ ประสบการณ์การทำงานในลาว ว่าเป็นอย่างไรกันบ้าง ทำงานอะไรกันอยู่ ที่ไหน ไม่ต้องบอกชื่อบริษัท หน่วยงานก็ได้ครับ

ผมติดตามท่าน geospatial ตั้งแต่เว็บไทยโทโป ผมเองก็เป็นสมาชิกเหมือนกัน ได้ความรู้จากท่านมากๆเลยครับ ในเว็บไซต์ที่พูดถึงเรื่องงานสำรวจ และให้ความรู้ด้านนี้ ผมเห็นมีอยู่ 3 ท่านเท่านั้น คือท่านประจวบ กับท่าน lersak จากเว็บไทยโทโป และท่าน geospatial ที่มีเว็บนี้ด้วย และปัจจุบันนี้เห็นมีแต่ท่าน geospatial อยู่คนเดียว ที่ยังถ่ายทอดความรู้ให้กับคนอื่นๆอยู่ ส่วนอีก 2 ท่าน หายไปเลย ท่าน lersak ก็ทำงานอยู่ในลาว เห็นท่านเคยประกาศรับสมัครคนงานอยู่

ท่าน geospatial ทำงานในลาวตั้งแต่ปีไหนครับ น่าจะรู้จักกันไว้นะครับ ผมนับถือจริงๆ เพราะได้อะไรดีๆ จากท่านเยอะเลย และหลายๆเรื่อง เป็นเรื่องที่ไม่มีใครในประเทศออกมาสอนออกมาให้ความรู้ หาคนสอนยากจริงๆ แต่ท่านก็สอนให้ฟรีๆ แม้แต่วิศวกรหัวหน้าผม ยังศึกษาจากเว็บท่านเลยครับ

ขอบคุณทุกๆท่านครับ/Tanapol
เชิญพี่น้องผองเพื่อน ที่เคยทำงานที่ลาว และที่กำลังทำงานอยู่ มาแลกเปลี่ยนความรู้ ประสบการณ์ครับ 3118135197
tanapolwongs

ขึ้นไปข้างบน Go down

เชิญพี่น้องผองเพื่อน ที่เคยทำงานที่ลาว และที่กำลังทำงานอยู่ มาแลกเปลี่ยนความรู้ ประสบการณ์ครับ Empty Re: เชิญพี่น้องผองเพื่อน ที่เคยทำงานที่ลาว และที่กำลังทำงานอยู่ มาแลกเปลี่ยนความรู้ ประสบการณ์ครับ

ตั้งหัวข้อ by Admin Sun Jul 14, 2013 8:01 pm

ผมไปทำงานภาพถ่ายทางอากาศ (ขาว-ดำ) ปี 2543 ครับ หรือปี 2000 หรือปี Y2K ที่ระบบคอมพิวเตอร์จะล่มนั่นล่ะครับ เป็นการไปประเทศลาวครั้งแรกในชีวิต ซึ่งต้องขอวีซ่าเข้าประเทศ สมัยนั้นประเทศลาวยังไม่เปิดประเทศมากนัก และตั้งแต่นั้นมา ก็ไปๆมาๆ อยู่ตลอดครับ แล้วแต่หัวหน้าสั่ง

ผมจำได้ว่าตอนผมไปทำงานสำรวจออกแบบถนน Haul Road ที่เหมืองทองแดงเซโปน ผมเห็นมีทีมสำรวจของ Lotus Hall ทำงานเป็น Sub contact อยู่ที่นั่นด้วย (ไม่แน่ใจว่า ตอนนี้ยังอยู่หรือป่าว?) ส่วนไซต์งานอื่นๆ ในลาวผมก็ไม่เคยได้ยินว่ามี Lotus Hall ร่วมโครงการอยู่ด้วย? ที่เห็นก็จะมีรถทีมสำรวจฯของ ช.การช่าง กับ อิตาเลียน-ไทย วิ่งกันให้อึกทึก
เชิญพี่น้องผองเพื่อน ที่เคยทำงานที่ลาว และที่กำลังทำงานอยู่ มาแลกเปลี่ยนความรู้ ประสบการณ์ครับ 14-7-211

ขอบคุณครับ สำหรับการติดตาม ยินดีที่ได้รู้จักครับ
เชิญพี่น้องผองเพื่อน ที่เคยทำงานที่ลาว และที่กำลังทำงานอยู่ มาแลกเปลี่ยนความรู้ ประสบการณ์ครับ 2973737446 เชิญพี่น้องผองเพื่อน ที่เคยทำงานที่ลาว และที่กำลังทำงานอยู่ มาแลกเปลี่ยนความรู้ ประสบการณ์ครับ 2973737446 เชิญพี่น้องผองเพื่อน ที่เคยทำงานที่ลาว และที่กำลังทำงานอยู่ มาแลกเปลี่ยนความรู้ ประสบการณ์ครับ 2973737446 
Admin
Admin
Admin

https://geospatial.thai-forum.net

เชิญพี่น้องผองเพื่อน ที่เคยทำงานที่ลาว และที่กำลังทำงานอยู่ มาแลกเปลี่ยนความรู้ ประสบการณ์ครับ Empty Re: เชิญพี่น้องผองเพื่อน ที่เคยทำงานที่ลาว และที่กำลังทำงานอยู่ มาแลกเปลี่ยนความรู้ ประสบการณ์ครับ

ตั้งหัวข้อ by tanapolwongs Mon Jul 15, 2013 1:58 pm

โอ้โห ปีนั้นผมยังเรียนอยู่ ม.3 อยู่เลยครับ
ใช่ครับ ผมเคยไปทำงานเป็นซับคอนแทคกับโลตัส ที่เหมืองเซโปน แต่ออกมาก่อน
ตอนนี้ไม่รู้ว่ายังอยู่กันหรือป่าว

พี่ไปทำงานสำรวจอะไรบ้างครับที่ลาว
และจะมาลาวอีกเมื่อไหร่ครับ

ตั้งหัวข้อ by Admin Mon Jul 15, 2013 7:34 pm

>> งานสำรวจฯหลากหลายครับ ทั้งสายงานเขื่อน สายงานเหมืองแร่ (ภูเบีย ไมนิ่ง และเซโปน ไมนิ่ง) งานสำรวจฯแม่น้ำโขง ฯลฯ ผู้คนที่นั่นคุ้นหน้า คุ้นตาผมดีครับ เจอกันอยู่เรื่อยๆ

จะกลับไปอีกครั้งภายในเดือนนี้ หรือไม่ก็เดือนหน้าครับ (ตรงไปหลวงพระบาง) งานอบรมกัปตันเรือ ครับ

เชิญพี่น้องผองเพื่อน ที่เคยทำงานที่ลาว และที่กำลังทำงานอยู่ มาแลกเปลี่ยนความรู้ ประสบการณ์ครับ 2973737446 เชิญพี่น้องผองเพื่อน ที่เคยทำงานที่ลาว และที่กำลังทำงานอยู่ มาแลกเปลี่ยนความรู้ ประสบการณ์ครับ 2973737446 เชิญพี่น้องผองเพื่อน ที่เคยทำงานที่ลาว และที่กำลังทำงานอยู่ มาแลกเปลี่ยนความรู้ ประสบการณ์ครับ 2973737446 
Admin
Admin
Admin

https://geospatial.thai-forum.net

ตั้งหัวข้อ by tanapolwongs Tue Jul 16, 2013 2:20 pm

มาเมื่อไหร่ พี่ติดต่อหาผมด้วยครับ อยากคุยกันกับตัวเป็นๆสักครั้งจะเป็นพระคุณยิ่ง ผมติดตามพี่มานาน นับถือเป็นอาจารย์ก็ว่าได้
เมื่อคืนผมนั่งอ่านประวัติการสำรวจบุกเบิกดินแดนสยาม เป็นชั่วโมงๆกว่าจะอ่านจบ อ่านไปอ่านมา สนุกมากครับ
ได้ความรู้ทางประวัติศาสตร์หลายอย่าง ที่ผมไม่เคยรู้มาก่อน และเนื้อเรื่องส่วนใหญ่เกิดขึ้นในประเทศลาว ก่อนหน้าที่
จะตกอยู่ภายใต้การยึดครองของฝรั่งเศษ คืนนี้กะว่าจะอ่านอีกรอบ เพื่อเก็ยรายละเอียด สนุกมากครับ
เชิญพี่น้องผองเพื่อน ที่เคยทำงานที่ลาว และที่กำลังทำงานอยู่ มาแลกเปลี่ยนความรู้ ประสบการณ์ครับ 3118135197 

ตั้งหัวข้อ by Admin Tue Jul 16, 2013 11:28 pm

>> ยินดีครับ แล้วผมจะติดต่อไปครับ ขอบคุณอีกครั้งครับสำหรับการติดตามอ่านบทความ เรื่องบทบันทีกการสำรวจฯ ตอนผมอ่านครั้งแรก ก็รู้สึกเหมือนกันครับ จนต้องมีรอบสอง รอบสาม ซึ่งผมคิดว่าเป็นเรื่องที่มีคุณค่าอย่างยิ่งครับ การบันทึกประวัติศาสตร์ของชาติหลายช่วง หลายตอน ก็อ้างอิงจากบทบันทึกเรื่องนี้ล่ะครับ

Admin
Admin
Admin

ขึ้นไปข้างบน